
 
 
 
 
 

1. Utangulizi 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilifanya vipimo vya ubora 
wa huduma za mawasiliano ya simu  nchini katika huduma za Sauti 
na Data; ikiwa sehemu ya utekelezaji wa  majukumu yake kwa mujibu 
wa Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa 
Huduma) za mwaka 2018. 
 
Makampuni ya simu matano(5) yaliyopimwa ubora wa huduma ni 
Airtel Tanzania PLC ( Airtel), Viettel Tanzania PLC ( Halotel), MIC 
Tanzania PLC ( Tigo na Zantel), Tanzania Telecommunications 
Corporation (TTCL) na Vodacom Tanzania PLC (Vodacom). Upimaji 
huu ulifanyika kuanzia Januari hadi Machi 2023 katika maeneo ya 
Kinondoni, Ilala, Temeke, Ubungo, Kigamboni, Pwani, Mara, 
Iringa, Mafinga, Kilolo, Njombe, Ruvuma, Singida, Unguja, 
Morogoro, Simiyu, Dodoma na Arusha kama ilivyoainishwa katika 

matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma hapo chini. 
 
Vigezo vilivyotumika kupima ubora wa huduma vilizingatia viwango 
vinavyotakiwa kufikiwa kulingana na matakwa ya Kanuni za 
Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma) za mwaka 
2018. 

2. Ufafanuzi 

Katika upimaji wa ubora wa huduma za Mawasiliano, vigezo vifuatavyo 
vya Sauti na Data vilipimwa ili kutathmini ubora wake kwa watumiaji wa 
mwisho:- 

a) Upatikanaji wa mtandao ni asilimia ya upatikanaji wa mtandao 

wakati watumiaji wanapohitaji huduma. Kiwango cha upatikanaji 
kinatakiwa kisiwe chini ya asilimia tisini na tisa (99%). 

b) Kiwango cha simu zilizoshindwa kuunganishwa ni asilimia ya 

simu zilizoshindwa kuunganishwa kwenye mtandao. Kiwango cha 
kushindwa kuunganishwa kwenye mtandao kinatakiwa kisizidi 
asilimia mbili (2%). 

c) Kiwango cha simu zilizokatika ni asilimia ya simu zilizokatika 

kabla ya mazungumzo kukamilika na kabla ya wazungumzaji 
kukata simu kwa kukusudia. Kiwango cha simu zilizokatika 
kinatakiwa kisizidi asilimia mbili (2%). 

d) Upatikanaji wa Huduma (2G, 3G and 4G) ni kipimo cha jinsi gani 

maeneo yamefikiwa na watoa huduma. Kiwango cha chini cha 
upokeaji wa mawimbi kwa teknolojia za 2G na 3G ni -85dBm na 
kwa teknolojia ya 4G ni -95dBm. 

e) Ubora wa Sauti hutumia wastani wa alama za maoni (MOS), ni 

kipimo cha mtizamo wa ubora wa sauti katika mazungumzo ya 
simu. Wastani wa alama za maoni(MOS) unapimwa katika mzani 
wa 1 mpaka 5; 1 ikiwakilisha sauti dhaifu na 5 ikiwakilsha sauti 
bora. Kiwango cha ubora wa sauti kinatakiwa kisipungue mzani wa 
3.5.  

f) Kasi ya Kupakua Data ni kipimo cha kiwango cha kasi ya 

kusafirisha data katika mtandao. Kinapima kasi ya kupakua data 
kutoka kwenye FTP seva kwenda kwenye rununu (simu ya 
mkononi). Inapimwa kwa kilobits kwa sekunde (Kbps) ambapo 
watoa huduma hutakiwa kufikisha wastani wa 4000Kbps au zaidi. 

g) Muda wa Simu Kuanza Kuita ni kipimo cha muda unaochukuliwa 

kwa simu kuunganishwa baada ya kupiga. Kizingiti cha kufuata ni 

chini ya sekunde 10. 

h) Simu Kusoma Mtandao ni asilimia ya simu ya mkononi kushindwa 

kusoma mtandao wakati inapowashwa na huduma za mawasiliano 

zinapatikana eneo hilo. Kizingiti cha kufuata ni chini ya 2%. 

i) Muda wa Simu Kusoma Mtandao ni kipimo cha muda ambao 

simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa 

inawashwa. Kizingiti cha kufuata ni chini ya sekunde 5. 

 

 
 
 

 
 
 
 
 

3. Matokeo ya Ubora wa Huduma za Mawasiliano 

Ufuatao ni muhtasari wa matokeo ya ubora wa huduma za 
mawasiliano ya simu nchini Tanzania kwa kipindi cha Januari hadi 
Machi 2023. 

 

a) Upatikanaji wa Mtandao 
Airtel na Vodacom walipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18), 
MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo mkoani Mara pekee, MIC-Zantel ilishindwa 
kufikia lengo Simiyu pekee, Halotel ilishindwa kufikia lengo katika Pwani, 
Morogoro na Kinondoni, huku TTCL ikishindwa kufikia lengo katika maeneo 
saba (7) kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 1. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Mchoro 1: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma 

 
b) Simu Zilizoshindwa Kuunganishwa 

Vodacom ilishindwa kufikia lengo maeneo ya Ubungo na Mara, MIC-Tigo 
ilishindwa kufikia lengo Ubungo, Mara na Simiyu, MIC-Zantel ilishindwa 
kufikia lengo Arusha, Unguja na Mara, Halotel ilishindwa kufikia lengo 
maeneo kumi (10), Airtel ilishindwa kufikia lengo katika maeneo sita (6) huku 
TTCL ikishindwa kufikia lengo katika maeneo tisa (9) kama inavyoonyeshwa 
kwenye Mchoro 2. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 2: Matokeo linganishi ya simu zilizoshindwa kuunganishwa 

 
c) Simu Zilizokatika 

Vodacom, TTCL, Halotel na MIC-Zantel walipitisha lengo katika maeneo yote 
kumi na nane (18) ya huduma yaliyopimwa, MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo 
Singida pekee huku Airtel ikishindwa kufikia lengo katika maeneo nane (8) ya 
huduma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 3. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
            Mchoro 3: Matokeo linganishi ya Simu Zilizokatika 

 

d) Upatikanaji wa Huduma ya 2G 
Halotel na MIC-Tigo ilipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18) ya 
huduma yaliyopimwa, Vodacom ilishindwa kufikia lengo Kilolo pekee, Airtel 
ilishindwa kufikia lengo Singida, Simiyu na Unguja, TTCL ilishindwa kufikia 
lengo Arusha. Kigamboni na Unguja huku MIC-Zantel ikishindwa kufikia lengo 
Iringa, Kigamboni na Ruvuma kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 4. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 4: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 2G 

 

e) Upatikanaji wa Huduma ya 3G 
Halotel ilipitisha lengo katika maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma 
yaliyopimwa, Vodacom na Airtel ilishindwa kufikia lengo Kilolo pekee, MIC- 
Zantel ilishindwa kufikia lengo Mara, Kigamboni na Kilolo, MIC- Tigo 
ilishindwa kufikia lengo Mara, Kigamboni, Mafinga na Kilolo huku TTCL 
ikishindwa kufikia lengo Temeke, Kigamboni, Unguja, Singida, Mara na 
Simiyu kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro namba 5. 
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      Mchoro 5: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 3G 

 

f) Upatikanaji wa Huduma ya 4G 
MIC-Tigo na MIC-Zantel zilipitisha lengo katika maeneo kumi na nane 
(18) ya huduma yaliyopimwa, Vodacom ilishindwa kufikia lengo Unguja 
pekee, Airtel ilishindwa kufikia lengo Morogoro pekee, Halotel ilishindwa 
kufikia lengo katika maeneo saba (7) ya huduma huku TTCL ikishindwa 
kufikia lengo katika maeneo nane (8) ya huduma kama inavyoonyeshwa 
kwenye Mchoro 6. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 6: Matokeo linganishi ya Upatikanaji wa Huduma ya 4G 

 

g) Ubora wa Sauti (MOS) 

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika 
maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma kama inavyoonyeshwa kwenye 
Mchoro 7. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 7: Matokeo linganishi ya Ubora wa Sauti 

h) Kasi ya Kupakua Data 

Vodacom, Airtel na Halotel walipitisha lengo katika maeneo yote kumi na 
nane (18) ya huduma yaliyopimwa, MIC-Tigo ilishindwa kufikia lengo Kilolo 
pekee, MIC- Zantel ilishindwa kufikia lengo Kilolo na Mara huku TTCL 
ikishindwa kufikia lengo Kilolo, Mafinga. Singida, Mara na Simiyu kama 
inavyoonyeshwa kwenye mchoro 8. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 8: Matokeo linganishi ya Kasi ya Kupakua Data 

 
i) Simu Kusoma Mtandao 

Vodacom ilishindwa kufikia lengo Simiyu na Iringa, MIC-Zantel ilishindwa 

kufikia lengo Mara na Simiyu, Airtel ilishindwa kufikia lengo Morogoro, Kilolo 

na Mara, Halotel ilishindwa kufikia lengo katika maeneo tisa (9), TTCL 

ilishindwa kufikia lengo kumi (10) huku MIC-Tigo ikishindwa kufikia lengo 

katika maeneo kumi na nne (14) kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 9. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Mchoro 9: Matokeo linganishi ya Simu Kusoma Mtandao 

 
j) Muda wa Simu Kusoma Mtandao 

Vodacom, MIC-Tigo, TTCL, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo 
katika maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma kama 
inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 10. 

 

k) Muda wa Simu Kuanza Kuita 

Vodacom, MIC-Tigo, Airtel, Halotel na MIC-Zantel walifikia lengo katika 
maeneo yote kumi na nane (18) ya huduma huku TTCL ikishindwa kufikia 
lengo Mafinga na Mara kama inavyoonyeshwa kwenye Mchoro 11. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mchoro 10: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kusoma 

Mtandao 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

      Mchoro 11: Matokeo linganishi ya Muda wa Simu Kuanza Kuita 

 

4. Hitimisho 

Matokeo haya ya vipimo vya ubora wa huduma yanadhihirisha kuwa 
Vodacom inayoongoza kwa ubora kwa kushindwa vigezo nane (8), 
ikifuatiwa na MIC-Zantel iliyoshindwa vigezo kumi na tano (15), ikifuatiwa 
na MIC-Tigo iliyoshindwa vigezo ishirini na saba (27), ikifuatiwa na Airtel 
iliyoshindwa vigezo thelathini (30), ikifuatiwa na Halotel iliyoshindwa 
vigezo thelathini na tano (35) na ya mwisho ni TTCL iliyoshindwa vigezo 
sitini na tatu (63). 

 
Tayari TCRA imekutana na watoa huduma za mawaasiliano na kujadili 
masuala yaliyoonekana katika upimaji wa ubora wa huduma. TCRA inafuatilia 
kwa karibu utekelezaji wa mpango wa uboreshaji iliyotolewa ili kuhakikisha 
watumiaji wanapata huduma bora. TCRA pia inaendelea kufuatilia ubora wa 
huduma kwa maeneo mengine kila robo mwaka ili kuhakikisha maeneo yote 
yanakuwa na huduma bora za mawasiliano. 
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, 
Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya Sam Nujoma, 
S. L. P 474, Dar Es Salaam, 
+255 22 2199760 - 9 / +255 22 2412011 - 2 / +255 
784558270 – 1, 
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